กองกิจการนักศึกษา ประชาสัมพันธ์เชิญชวนนักศึกษา สมัครเข้าร่วมโครงการทูตเยาวชนวิทยาศาสตร์ไทย รุ่นที่ ๑๘ โดยองค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ (อพวช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม ร่วมกับ สถาบันเกอเธ่ ประเทศไทย บริษัท ทรู คอปเปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) และสมาคมวิทยาศาสตร์แห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ ได้จัดทำโครงการทูตยาวชนวิทยาศาสตร์ไทย รุ่นที่ ๑๘ หรือ Young Thai Science Ambassador, (YTSA#18) ขึ้นต่อเนื่องเป็นปีที่ ๑๘ เพื่อส่งเสริมการพัฒนาทักษะด้านการสื่อสารวิทยศาสตร์ให้กับเยาวชน และสร้างเครือข่ายนักวิทยาศาสตร์ระดับเยาวชน ที่จะนำไปสู่การสร้างจิตสำนึกและความตระหนักทางวิทยาศาสตร์ให้เกิดขึ้นในสังคมไทย โดยกำหนดให้เยาวชนนักสื่อสารวิทยาศาสตร์ถ่ายทอดเรื่องราววิทยาศาสตร์เทคโนโลยี และนวัตกรรมในแง่มุมต่าง ๆ ในหัวข้อ วิทยาศาสตร์ โอกาสที่เท่าเทียม – Equal Opportunities in Science โดยกลุ่มเป้าหมายคือ เยาวชนอายุ 17-23 ปี และกำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้นปริญญาตรีหรือเทียบเท่า สามารถสมัครเข้าร่วมโครงการฯ ได้ ภายในวันที่ ๑๖ ธันวาคม ๒๕๖๕ สามารถสแกนคิวอาร์โค้ดดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ด้านล่างนี้
![](https://develop.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/66-724x1024.png)
![](https://develop.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/99-724x1024.png)
![](https://develop.mbu.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/สำเนาของ-White-Lavender-Simple-Light-Fashion-QR-Code-Business-Card.png)